Gốc > Mục:Mục gia đình >
title:Quá khổ cho Tổng phụ trách Đội!!!
date:06-12-2011
sender:Cao Minh Mẫn

http://t1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRLGqbvtL8--AYptGhVBIQSLDdo0uGbzyy1H9t7XTSPCZfGjPaIVw

Tôi có 3 vấn đề chưa hiểu mong được giải đáp:
1. Theo qui định mỗi giáo viên chủ nhiệm lớp ở tiểu học mỗi tháng được hưởng 03 tiết chủ nhiệm. Vậy 03 tiết chủ nhiệm đó được qui định để làm gì?
2. Giáo viên khi dạy thừa tiết thì được tính chế độ thừa tiết, nhưng giáo viên dạy thiếu tiết thì có được phân công làm công tác khác để đảm bảo định mức tiết theo qui định không?
3. Giáo viên Tổng phụ trách Đội phải soạn nội dung sinh hoạt đầu tuần. Vậy tiết sinh hoạt đầu tuần có được tính cho Tổng phụ trách Đội; cách tính như thế nào, 01 tiết/ buổi sinh hoạt hay 01 tiết/ lớp/ buổi sinh hoạt?

ĐÁP:
1)- Giáo viên chủ nhiệm được giảm mỗi tuần 3 tiết. Ba tiết đó để thực hiện nhiệm vụ theo Điều 4, Thông tư 28:

1. Tìm hiểu và nắm vững học sinh trong lớp về mọi mặt để có biện pháp tổ chức giáo dục sát với đối tượng nhằm thúc đẩy sự tiến bộ của từng học sinh và của cả lớp;
2. Phối hợp chặt chẽ với gia đình học sinh, chủ động phối hợp với các giáo viên bộ môn, Đoàn Thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh, Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh, các đoàn thể và các tổ chức xã hội khác có liên quan trong hoạt động giảng dạy và giáo dục học sinh của lớp mình chủ nhiệm;
3. Nhận xét, đánh giá xếp loại học sinh cuối kỳ và cuối năm học, đề nghị khen thưởng và kỷ luật học sinh, đề nghị danh sách học sinh được lên lớp, danh sách học sinh phải kiểm tra lại, phải rèn luyện thêm về hạnh kiểm trong kỳ nghỉ hè, phải ở lại lớp, hoàn chỉnh việc ghi vào sổ điểm và học bạ học sinh;
4. Tham gia hướng dẫn hoạt động tập thể, hoạt động giáo dục và rèn luyện học sinh do nhà trường tổ chức;
5. Báo cáo thường kì hoặc đột xuất về tình hình của lớp với Hiệu trưởng.


Cần lưu ý là tiết Sinh hoạt tập thể cuối tuần là 1 tiết (tương đương với Tiếng Việt, Toán...). Không lấy tiết này đổi thành 3 tiết như nhiều người đã hiểu để rồi không thực hiện 5 nhiệm vụ nêu trên.2)- Giáo viên thừa tiết được hưởng tiền thừa tiết từ ngân sách Nhà nước là đương nhiên. Giáo viên thiếu tiết thì không bị trừ lương để trả cho người thừa tiết hoặc trả cho Nhà nước.
Giáo viên dạy thiếu tiết thường rơi vào giáo viên chuyên dạy Thể dục, Âm nhạc, Mĩ thuật. Trong phân công đầu năm, hiệu trưởng phải tính toán để phân công tối ưu nhất.
Không bắt giáo viên thiếu tiết ngồi trực ở văn phòng. Hãy dành thời gian đó để đầu tư nâng chất lượng giảng dạy.

Cần lưu ý đặc điểm của giáo viên dạy chuyên (Thề dục, Âm nhạc, Mĩ thuật) ở tiểu học:
- Được đào tạo là giáo viên tiểu học, có khả năng dạy đủ môn, đủ lớp tiểu học sau đó được bồi dưỡng dạy chuyên một môn.
- Giáo viên được đào tạo dạy chuyên một môn, thiếu năng lực dạy các môn khác.
Từ đặc điểm trên mà hiệu trưởng phân công cho hợp lý.
(Một giáo viên dạy Thể dục ở trường Trung học cơ sở, nếu có thiếu tiết thì hiệu trưởng khó phân công dạy các môn khác)

3)- Giáo viên Tổng phụ trách Đội
Đây là nỗi khổ từ 2 phía, Hiệu trưởng gặp khổ khi phân công; Tổng phụ trách Đội cảm thấy mình bị thiệt thòi hoặc cảm thấy mình rảnh rỗi quá. Đó là do qui định hiện nay chưa rõ ràng, còn nhiều tranh luận nên khó trả lời chính xác...

Điều 22. (Điều lệ trường tiểu học)
1. Tổng phụ trách Đội Thiếu niên Tiền phong Hồ Chí Minh (sau đây gọi là Tổng phụ trách Đội) là giáo viên tiểu học được bồi dưỡng về công tác Đội Thiếu niên Tiền phong Hồ Chí Minh, Sao Nhi đồng Hồ Chí Minh.
2. Tổng phụ trách Đội có nhiệm vụ tổ chức, quản lí các hoạt động của Đội Thiếu niên và Sao Nhi đồng ở nhà trường và tổ chức, quản lí hoạt động giáo dục ngoài giờ lên lớp.
3. Mỗi trường tiểu học có một Tổng phụ trách Đội do Trưởng phòng giáo dục và đào tạo bổ nhiệm theo đề nghị của Hiệu trưởng trư­ờng tiểu học.


Bên cạnh việc thực hiện nhiệm vụ nêu trên, Tổng phụ trách Đội cón phải giảng dạy một số tiết
- Trường hạng I dạy 2 tiết một tuần
- Trường hạng II dạy 1/3 định mức tiết dạy (23 tiết : 3 = ?)
- Trường hạng III dạy 1/2 định mức tiết dạy (23 tiết : 2 = ?)

Về tiết Chào cờ đầu tuần
Chào cờ đầu tuần là Sinh hoạt tập thể hay Hoạt động giáo dục ngoài giờ lên lớp?

Chào cờ đầu tuần thường được giao cho Tổng phụ trách Đội chịu trách nhiệm điều hành chương trình, chuẩn bị nội dung. Nhưng để có 1 tiết chào cờ thì có phải là ”công lao” của một mình Tổng phụ trách Đội?
Tính tiết này cho Tổng phụ trách Đội hay tính cho Hiệu trưởng hay tính cho giáo viên chủ nhiệm? Một trường loại 1 có 30 lớp thì 1 tiết chào cờ là 30 tiết, qui định cho Tổng phụ trách Đội là 2 tiết. Vậy mỗi tuần, Tổng phụ trách Đội thừa 28 tiết?

Mỗi tuần ở lớp Bốn có 25 tiết, trong đó có 2 tiết Sinh hoạt tập thể (Quyết định 16, Chương trình...), giáo viên thường được tính thừa tiết mỗi tuần là:
Thực dạy: 25 tiết
Chủ nhiệm: 3 tiết
Vậy thừa tiết là 25 + 3 – 23 = 5 tiết

Nếu tính một tiết Sinh hoạt tập thể cho Tổng phụ trách Đội thì giáo viên lớp Bốn chỉ còn thừa 4 tiết?

Tổng phụ trách Đội được phân công dạy Giáo dục ngoài giờ lên lớp cho ba lớp 3A, 3B, 3C, mỗi tuần 1 tiết. Có một buổi đẹp trời nào đó, cả 3 lớp cùng ra sân, cùng học một nội dung, cùng một thời gian là 1 tiết thì tính là 1 tiết hay 3 tiết?
Quá khổ cho Tổng phụ trách Đội!!!